เจนนิเฟอร์ อนิสตัน เจโล และลีโอนาโด สรุปลิสต์ผู้เข้าชิงรางวัล Golden Globes 2020
เจนนิเฟอร์ อนิสตัน เจโล และลีโอนาโด สรุปลิสต์ผู้เข้าชิงรางวัล Golden Globes 2020
Celebrity News, Events

เจนนิเฟอร์ อนิสตัน เจโล และลีโอนาโด สรุปลิสต์ผู้เข้าชิงรางวัล Golden Globes 2020

เช็กรายชื่อภาพยนตร์และดาวดังในดวงใจ จะมีใครได้เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำกันบ้าง

รายชื่อผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes ประจำปี 2020 ได้เผยออกมาเป็นอย่างทางการแล้ว ในปีนี้ภาพยนตร์หลายเรื่องจาก Netflix ได้เข้าชิงถึง 17 รางวัล เช่น The Irishman Marriage Story  และ The Two Popes ที่นำแสดงโดยโจนาธาน ไพรซ์ ผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

The Crown ก็ได้เข้าชิงในหมวดทางโทรทัศน์หลายประเภท ที่โดดเด่นสุดคือ ซีรี่ส์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทดรามา นอกจากนั้นนักแสดงจากเรื่องเดอะ คราวน์ อย่าง โอลิเวีย โคลแมน ก็ยังได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม จากซีรี่ส์ทางโทรทัศน์ ประเภทดรามา รวมทั้งเฮเลนา บอนแฮม คาร์เตอร์ และโทเบียส เมนซีส์ ก็ได้รับการเสนอชื่อจากซีรี่ส์ดังเช่นกัน

สำหรับปีนี้ซีรี่ส์ที่ให้ชมแบบสตรีมมิ่งทีวีก็จ่อคิวเข้าชิงหลายเรื่องเช่นกัน ทั้ง The Morning Show ฉายทาง Apple TV+ นำแสดงโดยเจนนิเฟอร์ อนิสตัน ซึ่งเจนก็ได้เข้าชิงรางวัลจากซีรี่ส์เรื่องใหม่ของเธอด้วย ส่วนเพื่อนนักแสดงร่วมช่อง รีส วิเธอร์สปูน ก็ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงจกภาพพยนตร์เรื่อง Big Little Lies

เช่นเดียวกับสตรีมมิ่งของ  Prime Video ก็มีภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงจากเรื่อง The Report และ Late Night  ไปจนถึงซีรี่ส์ Fleabag ที่มีนักแสดงนำอย่าง ฟีบี้ วอลเลอร์ บริดจ์ ผู้ได้รับสองรางวัลจากการประกาศรางวัลเอ็มมี่อะวอร์ดสมาเมื่อปีที่ผ่านมา และโจดี้ โคเมอร์ เพื่อนนักแสดงของฟีบี้จากเรื่อง Killing Eve ก็ยังได้เข้าชิงในสาขาแสดงรางวัลซีรี่ส์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ประเภทดรามา

ด้านภาพยนตร์สตูดิโอแบบดั้งเดิมก็ยังเข้าชิงภาพยนตร์ในสาขาต่าง ทารอน เอเจอร์ตัน ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงจากบทเอลตัน จอห์น จากเรื่อง Rocketman ซึ่งภาพยนตร์เรื่องนี้ยังได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัลและคอเมดี้ด้วย

ถ้าหากคุณพลาดการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงเมื่อเดือนธันวาคมที่ผ่านมา เฮลโลขอเชิญคุณมาดูกันอีกครั้ง

และนี่คือรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล Golden Globe ประจำปี 2020

Best Performance by an Actor in a Limited Series or Motion Picture Made for Television:

Christopher Abbott (Catch-22)

Sacha Baron Cohen (The Spy)

Russell Crowe (The Loudest Voice)

Jared Harris (Chernobyl)

Sam Rockwell (Fosse/Verdon)

Best Performance by an Actress in a Limited Series or Motion Picture Made for Television:

Kaitlyn Dever (Unbelievable)

Joey King (The Act)

Helen Mirren(Catherine the Great)

Merritt Wever (Unbelievable)

Michelle Williams(Fosse/Verdon)

Best Television Limited Series or Motion Picture Made for Television:
Catch-22
Chernobyl
Fosse/Verdon
The Loudest Voice
Unbelievable

Best Motion Picture – Foreign Language:
The Farewell
Pain and Glory
Portrait of a Lady on Fire
Parasite
Les Misérables

Best Performance by an Actor in a Supporting Role in a Series, Limited Series or Motion Picture Made for Television:
Alan Arkin
Kieran Culkin (Succession)
Andrew Scott (Fleabag)
Stellan Skarsgård (Chernobyl)
Henry Winkler (Barry)

Best Television Series – Musical or Comedy:
Barry
Fleabag
The Kominsky Method
The Marvelous Mrs. Maisel
The Politician

Best Original Score – Motion Picture:
Daniel Pemberton (Motherless Brooklyn)
Alexandre Desplat (Little Women)
Hildur Guðnadóttir (Joker)
Thomas Newman (1917)
Randy Newman (Marriage Story)

Best Screenplay – Motion Picture:
Noah Baumbach (Marriage Story)
Bong Joon-ho and Han Jin-won (Parasite)
Anthony McCarten (The Two Popes)
Quentin Tarantino (Once Upon a Time... in Hollywood)
Steven Zaillian (The Irishman)

Best Original Song – Motion Picture:
“Beautiful Ghosts” (Cats)
“(I’m Gonna) Love Me Again” (Rocketman)
“Into the Unknown” (Frozen 2)
“Spirit” (The Lion King)
“Stand Up” (Harriet)

Best Performance by an Actress in a Supporting Role in a Series, Limited Series or Motion Picture Made for Television:
Patricia Arquette (The Act)
Helena Bonham Carter (The Crown)
Toni Collette
Meryl Streep (Big Little Lies)
Emily Watson (Chernobyl)

Best Performance by an Actor in a Television Series – Musical or Comedy:
Michael Douglas (The Kominsky Method)
Bill Hader (Barry)
Ben Platt (The Politician)
Paul Rudd (Living with Yourself)
Ramy Youssef (Ramy)

Best Performance by an Actress in a Television Series – Musical or Comedy:
Christina Applegate (Dead to Me)
Rachel Brosnahan (The Marvelous Mrs. Maisel)
Kirsten Dunst (On Becoming a God in Central Florida)
Natasha Lyonne (Russian Doll)
Phoebe Waller-Bridge (Fleabag)

Best Performance by an Actor in a Television Series – Drama:
Brian Cox (Succession)
Kit Harington (Game of Thrones)
Rami Malek (Mr. Robot)
Tobias Menzies (The Crown)
Billy Porter (Pose)

Best Screenplay – Motion Picture:
Noah Baumbach (Marriage Story)
Bong Joon-ho and Han Jin-won (Parasite)
Anthony McCarten (The Two Popes)
Quentin Tarantino (Once Upon a Time... in Hollywood)
Steven Zaillian (The Irishman)

Best Performance by an Actress in a Television Series – Drama:
Jennifer Aniston (The Morning Show)
Olivia Colman (The Crown)
Jodie Comer (Killing Eve)
Nicole Kidman (Big Little Lies)
Reese Witherspoon (Big Little Lies)

Best Actor in a Supporting Role in Any Motion Picture:
Tom Hanks (A Beautiful Day in the Neighborhood)
Anthony Hopkins (The Two Popes)
Al Pacino (The Irishman)
Joe Pesci (The Irishman)
Brad Pitt (Once Upon a Time... in Hollywood)

Best Actress in a Supporting Role in Any Motion Picture:
Kathy Bates (Richard Jewell)
Annette Bening (The Report)
Laura Dern (Marriage Story)
Jennifer Lopez (Hustlers)
Margot Robbie (Bombshell)

Best Actor in a Motion Picture – Musical or Comedy:
Daniel Craig (Knives Out)
Roman Griffin Davis (Jojo Rabbit)
Leonardo DiCaprio (Once Upon a Time... in Hollywood)
Taron Egerton (Rocketman)
Eddie Murphy (Dolemite Is My Name)

Best Motion Picture – Animated:
Frozen 2
How to Train Your Dragon: The Hidden World
Missing Link
Toy Story 4
The Lion King

Best Director – Motion Picture:
Bong Joon-ho (Parasite)
Sam Mendes (1917)
Todd Phillips (Joker)
Martin Scorsese (The Irishman)
Quentin Tarantino (Once Upon a Time... in Hollywood)

Best Actor in a Motion Picture – Drama:
Christian Bale (Ford v Ferrari)
Antonio Banderas (Pain and Glory)
Adam Driver (Marriage Story)
Joaquin Phoenix (Joker)
Jonathan Pryce (The Two Popes)

Best Actress in a Motion Picture – Musical or Comedy:
Awkwafina (The Farewell)
Ana de Armas (Knives Out)
Cate Blanchett (Where’d You Go, Bernadette?)
Beanie Feldstein (Booksmart)
Emma Thompson (Late Night)

Best Television Series – Drama:
Big Little Lies
The Crown
Killing Eve
The Morning Show
Succession

Best Actress in a Motion Picture – Drama:
Cynthia Erivo (Harriet)
Scarlett Johansson (Marriage Story)
Saoirse Ronan (Little Women)
Charlize Theron (Bombshell)
Renée Zellweger (Judy)

Best Motion Picture – Musical or Comedy:
Once Upon a Time in Hollywood
Jojo Rabbit
Knives Out
Rocketman
Dolemite Is My Name

Best Motion Picture – Drama
The Irishman
Marriage Story
1917
Joker
The Two Popes

TAGS: